รู้มั้ย? ทำไมต้องฉีดวัคซีนป้องกันไข้หวัดใหญ่ทุกปี ไข้หวัดใหญ่ เป็นโรคที่เข้าหาเราได้ทุกเมื่ออากาศเปลี่ยนแปลง ร่างกายอ่อนแอ หรือติดต่อจากคนใกล้ชิดที่แพร่เชื้ออยู่ได้
อีกทั้งยังเป็นโรคที่มีผลกระทบต่อร่างกายอย่างมาก ไม่สามารถซื้อยามาทานเองได้หรือ พักผ่อนแล้วหายเองได้
การฉีดวัคซีนเป็นอีกทางเลือกในการป้องกันไม่ให้เป็นโรคไข้หวัดใหญ่ได้ แต่รู้มั้ย? ทำไมเราต้องฉีดวัคซีนป้องกันไข้วหวัดใหญ่ทุก ๆ ปี ด้วยนะ ?
![](https://www.paolohospital.com/Resource/Image/Article/%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%89%E0%B8%B5%E0%B8%94%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%84%E0%B8%8B%E0%B8%B5%E0%B8%99%E0%B8%9B%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%8D%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%9B%E0%B8%B5-04.jpg)
![](https://www.paolohospital.com/Resource/Image/Article/%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%89%E0%B8%B5%E0%B8%94%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%84%E0%B8%8B%E0%B8%B5%E0%B8%99%E0%B8%9B%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%8D%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%9B%E0%B8%B5-05.jpg)
![](https://www.paolohospital.com/Resource/Image/Article/%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%89%E0%B8%B5%E0%B8%94%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%84%E0%B8%8B%E0%B8%B5%E0%B8%99%E0%B8%9B%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%8D%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%9B%E0%B8%B5-06.jpg)
ก่อนเปิดเทอมนี้ อย่าลืมมาวัคซีนป้องันไข้หวัดใหญ่ เพื่อสร้างเกราะป้องกันให้ลูกน้อยของคุณ
ปรึกษาปัญหาสุขภาพ
โรงพยาบาลเปาโล รังสิต โทร 0-2577-8111
รับข่าวสารและกิจกรรมทางสุขภาพดีๆ ได้ที่